ก.ย. 02, 14, 20:57:00

Content on this page requires a newer version of Adobe Flash Player.

Get Adobe Flash player

แพ๊กเกจพิเศษวันปิยะ : 22 - 25 ต.ค. พักโซล 3 คืน + Hello Kitty Cafe
พิเศษเพียง 20,900
แพ๊กเกจใบไม้เปลี่ยนสี : 6 - 9 พ.ย. พักโซล 3 คืน + One Mount
พิเศษเพียง 17,500
เที่ยวเกาหลี Jeju Hot Pro Autumn
บิน EASTAR JET
(ต.ค.-ธ.ค.) เริ่มต้น 12,900.-
เที่ยวเกาหลี U R Beautiful โซรัคซาน
บิน KE หรือ Budget Airlines
(ก.ย.-พ.ย.) เริ่มต้น 17,900.-
เที่ยวเกาหลี JOY AUTUMN Korea โซรัคซาน
บิน 5 ดาวหรือ Budget Airlines
(ก.ย.- พ.ย.) เริ่มต้น 13,900.-
เที่ยวเกาหลี Big Bang Winter เล่นสกี
บิน AIR ASIA X
(ธ.ค.-ก.พ.) เริ่มต้น 15,900.-
รวมแพคเกจทัวร์ เที่ยวเกาหลี ราคาพิเศษ รวมแพคเกจทัวร์ เที่ยวญี่ปุ่น ราคาพิเศษ โปรตั๋วเครื่องบินเกาหลี - ญี่ปุ่นราคาพิเศษ จองโรงแรมที่พักในเกาหลี ราคาพิเศษ

ผู้เขียน หัวข้อ: รีวิว # ตะลุยเกาหลีครั้งแรก โดยไม่ง้อทัวร์ in autumn 19-25 OCT 2012  (อ่าน 11050 ครั้ง)

ออฟไลน์ AraREY_MiXER

• Administrator
  • Full Member
สวัสดีคะ สมาชิก korea fanclub ค่ะ วันนี้ได้ฤกษ์ดีมารีวิวอีกหนึ่งรีวิวนะคะ หลังจากเสร็จจากรีวิวสิงคโปร์ 3 รีวิว ฮาฮ่า  ;D

ช่วงวันที่ 19-25 ตค. ที่ผ่านมาได้มีโอกาสไปเกาหลีครั้งแรก โดยจากการชวนของเพื่อนสาวเจนนี่นะคะ ไปแบบไม่ทันตั้งตัวเลยทีเดียว บุ้คตั๋วเครื่องบิน พร้อมที่พัก ทันที ^^

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มี.ค. 18, 13, 15:00:15 โดย AraREY_MiXER »

ไปครั้งนี้ได้บินสายการบิน korean air นะคะ ไฟล์ท KE 652 ออกจากไทยประมาณ 22:40 น. ถึงเกาหลี 06:00 น.(เวลาท้องถิ่นคร่าา)

ตื่นมา แบบเบลอๆ ถึงสนามบินอินชอนแล้วค่ะ อากาศของวันนี้ประมาณ 13 องศา แบบเบาๆเย็นสบายค่ะ :P

จากนั้นเข้า ตม เกาหลี เพื่อปั๊มประทับตราจ้าาา

อย่างแรกเลย เรามารู้จักบัตรอัจริยะ  T - Money กันก่อนดีกว่านคะะ

T money คือ บัตร บัตรแทนเงินสดที่ช่วยอำนวยความสะดวกในการซื้อสินค้าและบริการต่างๆ รวมไปถึงค่าโดยสาร
ไม่ว่าจะเป็นรถบัส รถไฟฟ้าใต้ดิน หรืออีกทั้งรถแท๊กซี่ เรียกว่าได้ว่าครอบคลุมแทบทุกอย่างเลย
ซึ่งอำนวยความสะดวกในการเดินทางเป็นอย่างมาก  เพราะนอกจากจะได้รับส่วนลดค่าโดยสาร 100 วอนต่อเที่ยวแล้ว
 ยังไม่ต้องมาเสียเวลานั่งนับเงินไปหยอดที่ตู้ขายตั๋วอีกนะคะ เพียงแค่เราใช้บัตร T-Money
แตะที่ตัวรับเงินในบัตรก็จะถูกหักออกไปตามมูลค่าสินค้า/บริการ โดยอัตโนมัติ :D

ส่วนราคานั้น เฉพาะค่าบัตรจะอยู่ที่ 2,500 วอน ต่อ 1 ใบนะคะ (เฉพาะค่าบัตรนะคะ ยังไม่มีเงินอยู่ในบัตร ต้องเติมเพิ่มเข้าไปก่อนนะจ้ะ)

หลังจากที่รับกระเป๋าเรียบร้อยแล้วค่ะ เนื่องจากเรามาแบบเน้นเที่ยวเอง จึงจำเป็นมากๆ ที่ต้องซื้อบัตร T money ไว้ประจำตัวเลยค่ะ
 เพื่อความสะดวกเวลานั่งรถไฟฟ้าไปเที่ยวตามสถานที่ต่างๆ นะคะ จะได้ไม่ต้องมาหยอดเหร๊ยญตามตู้ที่สถานีด้วยนะคะ

ดีขนาดนี้ซื้อและเติมเงินได้ที่ไหนนะ  ;)?

GS25
    Family mart
    7-11
    Buy the way (เป็นร้านตระกูลเดียวกับ Family mart , 7-11 และ GS25)
    สถานีรถไฟฟ้า (Subway)

สำหรับแตะบัตร T-Money ที่สถานีรถไฟฟ้าทั่วไปนะคะ  สะดวกมากๆค่ะ ^^

ที่แตะบัตร T-Money ภายในแท๊กซี่ของเกาหลีค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ก.พ. 20, 13, 16:36:50 โดย AraREY_MiXER »

พอซื้อบัตร T-Money ที่ 7-eleven ที่สนามบิน เรียบร้อยแล้ว
เฟินและเพื่อนเจนนี่ ก็ได้ไปติดต่อที่ Counter Airport Limousine เพื่อจะเดินทางไปยังที่พักของเราในระหว่างที่เราเข้าพักอยู่ที่ Riviera hotel (Gungnum)
เป็นเวลา 4 วัน 3 คืน นะคะ

Aitport Limousine เป็นรถบัสอีกประเภทหนึ่ง มีข้อดีคือที่นั่งกว้างขวาง และมีช่องเก็บสัมภาระให้วางกระเป๋า ซึ่งจะมีให้เลือกหลายเส้นทาง และจะจอดแวะส่งคนตามจุดต่างๆ เช่น โรงแรมดังๆ หรือแหล่งท่องเที่ยวดังๆ ตามที่มีป้ายตั้งอยู่เท่านั้น

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ก.พ. 20, 13, 16:38:13 โดย AraREY_MiXER »

สำหรับโรงแรมที่เฟินจะเข้าพักครั้งนี้ คือ Riviera Hotel Gangnum นะคะ

จะต้องซื้อตั๋วสาย 6000 นะคะ ซึ่งรถจะไปจอดหน้าโรงแรมเลยนะคะ สะดวกมากๆ นะคะ

แผนที่ เดินรถของสาย 6000 นะคะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ก.พ. 20, 13, 16:39:10 โดย AraREY_MiXER »

พอมาถึงโรงแรม เราก็เข้าเช็คอินที่โรงแรมก่อนเลยนะคะ

key card ของ โรงแรม Riviera hotel นะคะ ห้องที่ได้พัก คือ ห้อง 404 นะคะ 

อาบน้ำแต่งตัว กำลังจะไปเดินเล่นที่เมียงดงกันนะคะ ^^

ระหว่างการเดินทางไปเมียงดง สังเกตุดีๆ คนเกาหลีเค้ามีระเบียบจริงๆ

ยืนอยู่ตรงบันไลเลื่อน ยังต้องชิดขวา เว้นด้านซ้ายไว้ เพื่อสำหรับคนที่รีบค่ะ

[

ถึงแล้วคร่า เมียงดง มาแวะเติมพลังกันก่อนเลย ก่อนจะไปโซล ทาวเวอร์กันนะคะ  8)

วันนี้เลยมาแวะ มาทานร้าน Yoogane ร้านยอดนิยม เมนูที่นิยมสั่งกัน คือ ข้าวผัดไก่กะทะร้อน

ซึ่งจะเสิร์ฟข้าวเปล่าจานมหึมาแยกมากับเครื่อง พนักงานที่ร้านส่วนใหญ่ จะมาผัดให้เรานะคะ จะวิธีทานก็ให้ผัดไก่กับผักในกระทะให้สุกดีเสียก่อน

จึงค่อยเทข้าวตามลงไปด้วย สนน ราคาที่ 11,000 WON ค่ะ

บรรยากาศเมียงดง ตอนเย็นๆ คนเริ่มทะยอยมาเรื่อยๆแล้วนะคะ

ถือว่า เมียงดง เป็นดินแดนที่ฟินมาก  :-*  สำหรับนักช้อปอย่างเรา ฮาฮ่า  :D ;D

มีให้เลือกเยอะแยะมากมาย อย่างที่ทุกคนทราบกันดีอยู่แล้วนะคะ จะมีพวกเครื่องสำอางคฺ์ พวก etude skinfood

และ พวกเสื้อผ้า รองเท้าก็เยอะเช่นกันค่ะ รองเท้า สวย มาก  ช๊อบ ชอบ ทุกคู่เลย ราคาไม่แพงอย่างที่คิดนะคะ อิอิ  ;D ;D ;D

หลังจากนั้น แวะดื่ม โกโก้ร้อน ก่อน ที่ Coffee Bean เพราะอากาศข้างนอกหนาว เดินไม่ไหว ฮาฮ่า  ;D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มี.ค. 11, 13, 16:19:01 โดย AraREY_MiXER »

N Seoul Tower เป็นสถานที่ท่องเที่ยวยอดนิยม เพราะนอกจากจะสามารถชมวิวกรุงฌซล 360 องศา

บนความสูง 236.7 เมตร แล้วยังเหมาะสำหรับคู่รักที่จะคล้องกุญแจรักกันด้วยนะคะ แต่สำหรับคนโสดอย่างเรา ก็ไม่จำเป็นต้องคล้อง ฮาฮ่า ^^  :P

ในช่วงนี้ที่เรามาเกาหลีนี้ เป็นช่วงของ Autumn ฤดูใบไม้ร่วง - ใบไม้เปลี่ยนสี นะคะ

วิวที่เห็นจะเห็นแต่ใบไม้เปลี่ยนสี สวยจริงเลยค่ะ ^^ โรแมนติกจริงเลย อิอิ  :-*:-*

ออฟไลน์ wortenko

• Jr. Member
  • **
รอชม ครับ
มี ต่อไหม ครับ

;) ;) มีต่อนะคะ ติดตามชมได้นะคะ พอดีเจ้าของกระทู้ติดงานอยู่คร่า ^^

เริ่มวันใหม่ วันนี้เลยขอไปเดินเล่น ย่าน อัพกูจอง หน่อยละกันคร่า ย่านนี้ถ้าบรรดาขา Shopaholic มาได้ยินต้องออกอาการคันไม้ คันมือ

อยากจะช้อปจัดหนักกันอย่างแน่นอน เพราะมีสินค้าแบรนด์ดังแทบทุกยี่ห้อมารวมกันไว้ที่นี่ 

แต่วันนี้ที่จะมาแนะนำ สถานที่ช้อปปิ้ง เหมาะสำหรับ คนที่ชื่นชอบน้องแมวเหมียว น่ารักมากๆค่ะ

เป็นช้อปของ JETOY นั่นเองค่ะ ซึ่งจะมีช้อปใหญ่อยู่ที่อัพกูจองที่นี่นั่นเองนะคะ

ออฟไลน์ wortenko

• Jr. Member
  • **
ยังรอชม ต่ออีกนะครับ
สนุกดี มีสาระ ครับ

มารีวิวต่อกันตามคำเรียกร้องนะคะ ^^

ส่วนย่านอัพกูจองนี้ ถ้าสังเกตุดีๆ บริเวณชั้นใต้ดินของรถไฟฟ้า
จะเต็มไปด้วย สื่อโฆษณาของแหล่งคลินิกศัลยกรรมชื่อดังต่างๆ เต็มไปหมดเลยนะคะ
ถ้าใครอยากทำหน้าแบ๊วๆ สวยๆ อย่าง Hyun-A แห่ง 4 Min แนะนำย่านนี้เลยนะคะ
แต่แนะนำว่า ควรมีพื้นฐานเกาหลีนิดนึงนะคะ เวลาสื่อสารกับหมอ จะได้แบบที่ต้องการนะคะ  อิอิ  :-*

และอีกย่านนึง ที่พอตกค่ำแล้ว คึกคักไม่แพ้ เมียงดง ก็คือ ...

ย่าน กังนัม นะคะ เป็นย่านธุรกิจ ย่านไฮโซ ที่มีช็อปเต็มไปหมด ทั้งร้านอาหาร ทั้งผับ บาร์

แต่วันนี้จะมาแนะนำร้านขนมฝรั่งเศสที่ขึ้นมาก ร้านหนึ่ง แถมยังมีหลายสาขามากค่ะ ในเกาหลีนะคะ

ร้าน Paris Baguette : ร้านขนมปังสัญชาติอเมริกา ที่ลูกค้าสามารถเลือกซื้อทานกลับบ้าน หรือ นั่งทานชิวๆ ที่ร้านก็ได้เช่นกันนะคะ

แต่สำหรับบางร้านจะไม่ได้เป็น cafe จะต้องนำกลับบ้านอย่างเดียวค่ะ

สำหรับเฟิน เฟินว่า ชีสเค้ก ของที่นี่ อร่อยมากกกก ค่ะ ^^ แอบชอบเป็นการส่วนตัว อิอิ

ส่วนเค้กที่อยู่ในตู้ ก็หน้าตาดึงดูดใจมากกก เห็นแบบนี้ ไม่ซื้อไม่ไหวแล้วนะคะ  ;D ;D ;D

หลังจากเดินเล่น ช้อปปิ้ง ก็เลยหาร้านอาหารเกาหลี ทานเบาๆ ก่อนจะไปที่อื่นต่อนะคะ

เมนู แนะนำ คืนนี้ ก็คือ ต้อก - โบ - กี (Topokki ) แป้งต๊อก หรือเค้กข้าว (Rice Cake) คล้ายๆกับโมจิของญี่ปุ่น, โบกิ

คือ การผัด เป็นอาหารสไตล์เกาหลีที่มีขายทั่วไปตามร้านอาหารเกาหลี เมนูนี้สาวกซีรี่ย์เกาหลีไม่ควรพลาดด้วยประการทั้งปวงนะคะ  :P

ออฟไลน์ eakorn

สวัสดีครับคุณเฟิร์น ปีนี้ผมว่าจะไปช่วงนี้พอดีเลยครับ

มารอติดตามรีวิวอยู่นะครับ ดูจากการแต่งกายแล้ว

แสดงว่าอากาศยังไม่หนาวมากใช่ไหมครับ  :)

ใช่คะ ไม่หนาวมากนะคะ วันแรกที่ไปก็ประมาณ 13 องศา คะ อากาศกำลังดี ก็หนาวอยู่เหมือนกันนะคะ แฮ่ๆๆ   ;D^^

แต่วันสุดท้ายที่กลับประมาณ 5 องศาเลย ทีเดียวคะ :P :P

แต่เฟินชอบช่วงนี้นะคะ  เห็นใบไม้เปลี่ยนสีด้วย สวยมากๆค่ะ ส่วนมากนักท่องเที่ยวก็นิยมไปเที่ยวกันเยอะนะคะ รองจากช่วง winterคร่าาาา  8)